கொவிட்-19 தொற்றிலிருந்து மீண்டுவருபவர்கள் மனநல கோளாறால் பாதிக்கப்படுகின்றனர்..!!

கொடிய கொரோனா வைரஸ் (கொவிட்-19) பெருந்தொற்றிலிருந்து, மீண்டுவருபவர்கள் மனநல கோளாறால் பாதிக்கப்படுகின்றனர் என புதிய ஆய்வறிக்கையொன்று தெரிவிக்கின்றது.

இது வைரஸின் நீடித்த உளவியல் விளைவுகள் குறித்து தீவிர கவலைகளை எழுப்புகிறது என்று புதிய ஆய்வு தெரிவிக்கிறது.

மூளை, நடத்தை மற்றும் நோய் எதிர்ப்பு சக்தி இதழில் கடந்த வாரம் இணையத்தில் வெளியிடப்பட்ட இந்த ஆராய்ச்சி, கொவிட்-19 இன் வயது வந்த 402 பேரைத் தேர்ந்தெடுத்தது. 55 சதவீதத்தினர் குறைந்தது மனநல கோளாறுக்கான மருத்துவ மதிப்பெண்ணை வழங்கியதாக அது கண்டறிந்தது.

கவலை மிகவும் பரவலாக காணப்படுகிறது. இது பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகளில் 42 சதவீதத்தை பாதிக்கிறது. அதைத் தொடர்ந்து தூக்கமின்மை (40 சதவீதம்), மனச்சோர்வு (31 சதவீதம்), பிந்தைய மனஉளைச்சல் சீர்கேடு (28 சதவீதம்) மற்றும் வெறித்தனமான கட்டாய அறிகுறிகள் (20 சதவீதம்).

மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்ட ஒரு மாதத்திற்குப் பிறகு பின்தொடர்தல் சந்திப்புகளின் போது 265 ஆண்கள் மற்றும் 137 பெண்களை ஆராய்ச்சியாளர்கள் ஆய்வு செய்தனர். கவலை மற்றும் மன அழுத்தத்தால் பாதிக்கப்படுவது ஆண்களை விட பெண்கள் அதிகம் என்று ஆராய்ச்சியாளர்கள் கண்டறிந்தனர். மேலும் மனநல நோயறிதல்களின் வரலாற்றைக் கொண்ட நோயாளிகளுக்கு மனநல குறைபாடுகள் அதிகம்.

Related posts